เมื่อวันอาทิตย์ที่ 26 พฤศจิกายน 2566 ที่ผ่านมา ณ แปซิฟิค ฮอลล์ ศูนย์การค้าแปซิฟิค พาร์ค ศรีราชา จ.ชลบุรีในเวทีการแข่งขัน TO BE NUMBER ONE TEEN DANCERCISE THAILAND CHAMPIONSHIP 2024 รอบชิงชนะเลิศระดับภาคกลางและภาคตะวันออก นายแพทย์ธิติ แสวงธรรม รองอธิบดีกรมสุขภาพจิตกล่าวว่ากรมสุขภาพจิต ในฐานะเลขานุการโครงการ TO BE NUMBER ONE ได้ดำเนินงานสนองพระดำริของทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี องค์ประธานโครงการ ที่ทรงมีพระดำริให้พัฒนาเยาวชนโดยผ่านกิจกรรม เพราะทรงเห็นว่ากิจกรรม จะช่วยให้เยาวชนมีสังคมที่ดี ได้รับประสบการณ์ที่ดี มีโอกาสได้แสดงศักยภาพและเห็นคุณค่าในตนเอง ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆซึ่งจะเป็นภูมิคุ้มกันจิตใจในการดำเนินชีวิตในระยะยาว
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423607502-2-1024x682.jpg)
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423617960-1024x773.jpg)
TO BE NUMBER ONE DANCERCISE เป็นการเรียนรู้ในรูปแบบของActivetainment ซึ่งเป็นการเรียนรู้ที่นอกจากช่วยสร้างความแข็งแกร่ง แข็งแรงของร่างกายและช่วยให้มีสุขภาพจิตที่ดี มีความสดชื่นแล้ว ยังช่วยให้เด็กๆ มีความภาคภูมิใจ มีความมั่นใจ เติมเต็มสิ่งที่ทำให้เยาวชนสามารถเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพและมีคุณค่า ซึ่งเป็นหัวใจหลักของความสำเร็จที่โครงการ TO BE NUMBER ONE คาดหวัง และยังถือได้ว่าเป็น Soft Power ที่ช่วยให้วัยรุ่นและเยาวชนมีพฤติกรรมที่เหมาะสมและเกิดค่านิยมการ“เป็นหนึ่งโดยไม่พึ่งยาเสพติด” อีกด้วย
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423609043-1024x682.jpg)
นายนิติ วิวัฒน์วานิช รองผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรีกล่าวว่าจังหวัดชลบุรีมีความยินดีและขอต้อนรับสมาชิก TO BE NUMBER ONE ผู้มีความสามารถและมีใจรักการเต้นและมุ่งมั่นสู่ความเป็นหนึ่งโดยไม่พึ่งยาเสพติดสู่การแข่งขัน TO BE NUMBER ONE TEEN DANCERCISE THAILAND CHAMPIONSHIP 2024 รอบชิงชนะเลิศระดับภาคกลางและภาคตะวันออก ซึ่งมีทีมเข้าร่วมการแข่งขันในครั้งนี้มากถึง 65 ทีม จาก 20 จังหวัด กิจกรรมในครั้งนี้ช่วยให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ทักษะด้านต่างๆ สร้างความมีน้ำใจเป็นนักกีฬามีความมุ่งมั่นไปสู่ความสำเร็จขอให้ทุกคนมีความสุข สนุกและได้รับมิตรภาพที่ดีจากเพื่อนใหม่ ที่มาจากหลายจังหวัดในภาคกลางและตะวันออก แม้ผลการแข่งขันในวันนี้จะมีทีมที่สมหวัง ก็ขอแสดงความยินดีด้วย บางทีมที่ผิดหวังเป็นเรื่องธรรมดาของการแข่งขัน ก็ขอให้มีความมุ่งมั่นพยายามฝึกฝนพัฒนาต่อไป
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423615759-647x1024.jpg)
ด้านหม่อมหลวงยุพดี ศิริวรรณ เลขาธิการมูลนิธิ TO BE NUMBER ONE และที่ปรึกษาโครงการ TO BE NUMBER ONE กล่าวว่าสำหรับผลการแข่งขัน TO BE NUMBER ONE TEEN DANCERCISE THAILAND CHAMPIONSHIP 2024 ระดับภาคกลางและภาคตะวันออกมีทีมที่ได้รับคัดเลือกเข้าไปแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศระดับประเทศรวม 9 ทีมได้แก่ รุ่น Junior รางวัลที่ 1 ทีม Stormer รร.สาธิตพหลโยธินรามินทรภักดีจากสสจ.ราชบุรี,รางวัลที่ 2 ทีม OOMSIN POWER KID รร.ธนาคารออมสิน จาก สสจ.ประจวบคีรีขันธ์ รุ่น Pre-Teenageรางวัลที่ 1 ทีม Allstar Talent รร.สาธิตพหลโยธินรามินทรภักดี จาก สสจ.ราชบุรี,รางวัลที่ 2 ทีม OOMSIN POWER GIRLรร.ธนาคารออมสินจาก สสจ.ประจวบคีรีขันธ์ รุ่น Teenage รางวัลที่ 1 ทีม MAX SQUAD สถาบัน DP DANCE STUDIO จาก สสจ.ชลบุรี,รางวัลที่ 2 ทีม SISCHELLA สถาบัน FIDA DANCE จาก สสจ.ลพบุรี,รางวัลที่ 3 ทีม XZ สถาบัน Chazone Studio จาก สสจ.ปราจีนบุรี,รางวัลที่ 4 ทีม Amity สถาบัน Amity Studio จากสสจ.ราชบุรีและรางวัลที่ 5 ทีม YAKUZA DANCE CREW ทีมอิสระจาก สสจ.ราชบุรี
ซึ่งทั้ง 9 ทีมที่ได้รับคัดเลือกเข้าสู่การแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศระดับประเทศ โดยทีมที่ชนะเลิศก็จะมีโอกาสเข้ารับพระราชทานรางวัล จากทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี องค์ประธานโครงการ TO BE NUMBER ONE ในวันอาทิตย์ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2567 ณ ศูนย์การค้าเดอะมอลล์ บางกะปิ กรุงเทพมหานคร
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423624693.jpg)
น.ส.อรกัญญา โยศรีชา “ต้นหอม” ตัวแทนนักเต้นจาก ทีม MAX SQUAD สถาบัน DP DANCE STUDIO จาก สสจ.ชลบุรีทีมชนะเลิศรางวัลที่1 รุ่น Teenage เล่าว่าที่ผ่านมาทีม MAX SQUAD ได้ผ่านเข้ารอบระดับภาคและได้ไปแข่งขันระดับประเทศมาแล้ว 4 ครั้ง แต่ยังไม่ประสบความสำเร็จ ซึ่งปีนี้เป็นปีแรกที่ได้รับรางวัลที่ 1 ในระดับภาค ใช้ธีมการแข่งขันเป็นละครบรอดเวย์มาถ่ายทอดเรื่องราว ผสมผสานกับท่าเต้นแนวฮิปฮอป แรคกิ้ง และท่าเต้นแบบเท่ๆในหลายๆแบบ ซึ่งในปีนี้รู้สึกดีใจมากที่ทีมชนะรางวัลที่ 1 ระดับภาคมาได้ เพราะที่ผ่านมาเราคาดหวังมาโดยตลอดแต่ก็ยังไม่สำเร็จ แต่เราก็อดทน ไม่เคยย่อท้อ จนมีวันนี้
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423613481-1024x652.jpg)
ซึ่งจากนี้ไปจะขยันฝึกซ้อมให้มากเพื่อจะได้มีความพร้อมเข้าไปแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศระดับประเทศต่อไป อยากฝากบอกเพื่อนร่วมแข่งขันทุกทีมว่า ทุกคนเก่งมากๆ อยากให้ทุกคนสู้ต่อไป อย่าย่อท้อ เพราะเวทีเต้นของ TO BE NUMBER ONE เป็นเวทีที่ให้โอกาสทุกคน ได้พัฒนาตัวเอง ได้แสดงออกในหลายๆอย่าง เป็นเวทีที่เปิดพื้นที่ให้กับเด็กทุกคน และทำให้มีโอกาสได้สานสัมพันธ์กับทีมอื่นๆ แลกเปลี่ยนซึ่งกันและกัน ได้เรียนรู้การทำงานเป็นทีม ให้เรารู้จักรักสามัคคีกัน
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423622579-748x1024.jpg)
ครูบังอรชูทิพย์ “ครูอร” ครูผู้คุมทีม OOMSIN POWER KID และทีม OOMSIN POWER GIRL รร.ธนาคารออมสิน จาก สสจ.ประจวบคีรีขันธ์ เล่าว่ารู้สึกดีใจและภูมิใจมากที่ปีนี้เป็นปีแรกที่ได้เข้ารอบถึง 2 รุ่นและได้มีโอกาสเข้าไปแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศระดับประเทศ หลังจากที่ได้ลงแข่งขันมาแล้วถึง 5 ปี ซึ่งการแข่งขันครั้งนี้ทีม OOMSIN POWER KID รุ่น Junior ใช้ธีม การเต้นแบบอินเดียมาประยุกต์กับเพลงไทย
![](http://www.thaimlmnews.com/wp-content/uploads/2023/12/1701423620166-1024x652.jpg)
โดยเลือกใช้ท่าต้นผสมผสานกับความสดใสน่ารักของเด็กๆและความสามารถพิเศษเน้น ความสนุกสนาน ความแข็งแรง ความพร้อมเพรียง ความสามัคคี ในขณะที่ทีม OOMSIN POWER GIRL รุ่น Pre-Teenage จะใช้เพลงสากลมาประกอบท่าเต้นบวกกับความสามารถพิเศษของเด็ก ทั้งการตีลังกา แยกขา แสดงถึงความแข็งแรง โดยทั้ง 2 ทีม เตรียมการซ้อมมาตลอด 1 ปี ซึ่งความเปลี่ยนแปลงที่เห็นได้ชัดหลังจากเด็กเข้ามาฝึกซ้อมการเต้นคือ เด็กมีความแข็งแรง มีระเบียบวินัย มากขึ้น และยังได้รับการสนับสนุนจากผู้ปกครองของเด็กเป็นอย่างดี เพราะการซ้อมก็เหมือนให้เด็กได้ออกกำลังกายอย่างน้อยวันละ 1 ชั่วโมง และช่วยให้เด็กห่างไกลจากโทรศัพท์มือถือได้ด้วย ผลที่ออกมาเด็กๆทุกคนดีใจมากที่ได้เข้าไปแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศระดับประเทศ ขอขอบคุณทูลกระหม่อมฯที่ให้โอกาสเด็กๆ ได้พัฒนาทักษะตรงนี้ ซึ่งส่วนตัวแล้วได้ติดตามข้อคิด ข้อแนะนำต่างๆที่ทูลกระหม่อมทรงมอบให้มาโดยตลอด ซึ่งจะนำไปใช้ในการปรับปรุงพัฒนาเด็กๆต่อไป